Đến nội dung

Báo giá Mainboard Laptop

Dùng mã main khi yêu cầu Schematics và BIOS

Các bài viết về độ LCD đa năng

Hình ảnh

Reset máy in Samsung ML-1640

• Please log in to reply
85 replies to this topic

#1 htnghiahd

htnghiahd

Support

• Moderators
  • 2108 Bài viết

Đã gửi 22 April 2009 - 02:25 PM

Xem hướng dẫn (bằng tiếng Nga) thay mực và reset vĩnh viễn cho máy in Samsung ML 1640/1641/1645.
http://www.ots45.ru/...amsung1640.html
Dịch lõm bõm như sau :
- Đọc nội dung EEPROM 93С66 xịn của máy
- Ghi sang АТ88SCхххх hoặc S3CC921
Lắp АТ88SCхххх (hoặc S3CC921 ) đã ghi nội dung.
Sẽ không bao giờ phải reset lại nữa.
Công cụ phải có : Mỏ hàn(tháo, lắp IC). Mạch ghi/đọc ROM/Flash.
Các bạn thử xem

----------------------------
lqv77 add: tool reset samsung ML-1640 version: V1010083 and V1010093.

File gửi kèm

#2 htnghiahd

htnghiahd

Support

• Moderators
  • 2108 Bài viết

Đã gửi 24 April 2009 - 07:39 PM

Vì lý do đảm bảo chất lượng bản in (để giữ uy tín của thương hiệu) nên các nhà sản xuất máy in, photocopy thường đặt bộ nhớ ghi nhận số bản in. Sau mọt số bản (thường là 20000) thì mạch điều khiển sẽ chỉ định thay thế cardtrige bằng cách treo (ko nhận hộp mực).
- Số bản in được mạch đếm lưu giữ trong serial rom, với ML 1640/1641/1645 là 93c66. Có 2 cách để reset như sau :
Cách 1 :
1. Tháo IC, dùng thiết bị nạp rom để đọc nội dung 93c66.
2. Tìm và thay đổi dòng dữ liệu chứa số đếm về o.
3. Nạp lại nội dung đã thay đổi vào 93c66. OK.
Xem hình minh họa :

Cách 1 có những đặc điểm sau :
- Số đếm tăng đến 20000 lại phải thực hiện lại.
- Giữ nguyên được serial number của máy nên sẽ có thể regiter product online trên website của nhà sản xuất. Từ đó có thể sử dụng các dịch vụ hỗ trợ online (như kiểm tra tình trạng, chẩn đoán lỗi), update phần mềm điều khiển nâng cao chất lượng bản in.
- Trong thời gian bảo hành, đảm bảo được quyền lợi bảo hành do nhà sản xuất cung cấp.
Cách 2 : Chỉ sử dụng mã điều khiển vạn hành, bỏ qua chương trình đếm và serial number trong IC bằng cách
1. Đọc nội dung IC 93c66(4K)
2. Copy lấy 1K đầu nội dung trong buffer (của phần mềm đọc rom), ghi thành 1 file.
3. Sử dụng serial rom có dung lượng 1K, thông dụng là 93c46 và ghi file vừa lưu vào IC này.
Cách 2 có những đặc điểm sau :
- Vì bỏ qua chương trình đềm nên số bản không được lưu, reset vĩnh viễn.
- Không giữ được serial number của máy nên sẽ không thể regiter product online trên website của nhà sản xuất. Từ đó có thể sử dụng các dịch vụ hỗ trợ online (như kiểm tra tình trạng, chẩn đoán lỗi), update phần mềm điều khiển nâng cao chất lượng bản in.
- Trong thời gian bảo hành, không đảm bảo được quyền lợi bảo hành do nhà sản xuất cung cấp.
Hiện nay, công ty FPT đã cung cấp IC 93c46 (đã nạp chương trình Samsung ML1640) cho thị trường với giá khoảng 10000-15000.

Thí nghiệm được thực hiện bằng kit PCB50 của Thiên Minh, với sự cộng tác của Lương Hữu Việt – Giám đốc CPN, chi nhánh Hải Dương.

#3 lqv77

lqv77

Kỹ thuật Phần cứng

• Administrators
  • 12384 Bài viết
  • LocationHồ Chí Minh

Đã gửi 24 April 2009 - 09:23 PM

Thank!

Bài viết rất có giá trị.

#4 ngocphuonghp

ngocphuonghp

Advanced Member

• 54 Bài viết

Đã gửi 25 April 2009 - 07:48 PM

QUOTE(lqv77 @ Apr 24 2009, 09:31 PM) Xem bài viết
Thank!

Bài viết rất có giá trị.

Đúng là ML 1640 dùng EFROM 93c66 khi bạn tra trên alldatashet con nay có 3 loại khác nhau. Bạn dùng bộ kit của thiên minh đọc bộ nhớ con 93c66 sau đó chép vào một con khác như kiểu nạp Rom BIOS Để reser con này tui có 3 cách
1. bann nhổ bỏ con 93c66 may vấn chạy binh thương nhưng không giữ nguyên bản quyền của samsung có khả năng bị lỗi( tôi chưa thấy con nào bị lỗi)
2. bạn thay con 93c66 bằng một con khác giá chỉ 1$ . tắt máy tự động nó reset về 0 không sợ đếm hết bộ nhớ ( Viêth Nhật hải phòng có bán con chíp này)
3.các bạn nối chân số 1 và chân số 4 của con 93c66 (chân Dout voi chan CS)
Các bạn có thấy đơn giản không
chúc các ban thành công

#5 htnghiahd

htnghiahd

Support

• Moderators
  • 2108 Bài viết

Đã gửi 27 April 2009 - 10:00 AM

QUOTE(ngocphuonghp @ Apr 25 2009, 07:56 PM) Xem bài viết
Đúng là ML 1640 dùng EFROM 93c66 khi bạn tra trên alldatashet con nay có 3 loại khác nhau. Bạn dùng bộ kit của thiên minh đọc bộ nhớ con 93c66 sau đó chép vào một con khác như kiểu nạp Rom BIOS Để reser con này tui có 3 cách
1. bann nhổ bỏ con 93c66 may vấn chạy binh thương nhưng không giữ nguyên bản quyền của samsung có khả năng bị lỗi( tôi chưa thấy con nào bị lỗi)
2. bạn thay con 93c66 bằng một con khác giá chỉ 1$ . tắt máy tự động nó reset về 0 không sợ đếm hết bộ nhớ ( Viêth Nhật hải phòng có bán con chíp này)
chúc các ban thành công

Đúng như bạn nói, có điều khi bỏ 93c66 hoặc nối Dout với CS thì mã điều khiển dpi không tham khảo được, vì vậy dù chương trình điều khiển in trên PC có đặt độ bất kỳ độ phân giải gì thì máy in cũng chỉ thực hiện ở chế độ min.

#6 Võ Minh Niên

Võ Minh Niên

Advanced Member

• Nhà Tài Trợ
  • 80 Bài viết

Đã gửi 02 May 2009 - 05:11 PM

QUOTE(htnghiahd @ Apr 27 2009, 10:08 AM) Xem bài viết
Đúng như bạn nói, có điều khi bỏ 93c66 hoặc nối Dout với CS thì mã điều khiển dpi không tham khảo được, vì vậy dù chương trình điều khiển in trên PC có đặt độ bất kỳ độ phân giải gì thì máy in cũng chỉ thực hiện ở chế độ min.

Đúng là các anh em nói cái nào cũng có lý, cái quan trọng là đã thực hành. Tóm lại chúng ta có thể xử lý theo 4 cách như trên. Nhưng tùy theo đối tượng khách hàng mà ta xử lý. Đúng ko bác Nghĩa, nó sẽ có những ưu và nhược điểm. Nhưng theo tôi nếu bác nào có công cụ thì theo cách của bác Nghĩa nó pro hơn 1 xí. Nếu đúng cho 1 tràng vỗ tay nhé.

#7 htnghiahd

htnghiahd

Support

• Moderators
  • 2108 Bài viết

Đã gửi 04 May 2009 - 09:49 AM

QUOTE(Võ Minh Niên @ May 2 2009, 05:19 PM) Xem bài viết
Đúng là các anh em nói cái nào cũng có lý, cái quan trọng là đã thực hành. Tóm lại chúng ta có thể xử lý theo 4 cách như trên. Nhưng tùy theo đối tượng khách hàng mà ta xử lý. Đúng ko bác Nghĩa, nó sẽ có những ưu và nhược điểm. Nhưng theo tôi nếu bác nào có công cụ thì theo cách của bác Nghĩa nó pro hơn 1 xí. Nếu đúng cho 1 tràng vỗ tay nhé.

Nói chung tôi thích cách làm mã vẫn giữ được máy "zin"

#8 Unkown

Unkown

Elite Member

• 130 Bài viết

Đã gửi 06 May 2009 - 10:43 PM

Em chưa gặp trường hợp phải reset máy in laze, chỉ mỗi máy 1640 mới bị thôi a?? các loại khác như canon co bị ko??? cái loại này ko có phần mềm reset như dong Epson a????

#9 htnghiahd

htnghiahd

Support

• Moderators
  • 2108 Bài viết

Đã gửi 06 May 2009 - 10:50 PM

QUOTE(Unkown @ May 6 2009, 10:51 PM) Xem bài viết
Em chưa gặp trường hợp phải reset máy in laze, chỉ mỗi máy 1640 mới bị thôi a?? các loại khác như canon co bị ko??? cái loại này ko có phần mềm reset như dong Epson a????

Mỗi hãng đều có những máy phải reset hoặc không phải reset. Thông thường hộp mực nào có mạch điện thì đó là máy phải reset. Bạn có thể đọc thêm User guide của từng máy để biết.

#10 ngocphuonghp

ngocphuonghp

Advanced Member

• 54 Bài viết

Đã gửi 14 May 2009 - 01:33 PM

QUOTE(htnghiahd @ Apr 27 2009, 10:08 AM) Xem bài viết

bác nghĩa nói thế nào đấy , em thấy samung1460 lam heo câch của em vẫn in o độ phân giải max mà

#11 jumong005

jumong005

Member

• 11 Bài viết

Đã gửi 14 May 2009 - 01:44 PM

CẢm ơn bạn mình đã làm theo cách của bạn là tháo con IC 93c66 ra khỏi và đổ mực máy lại chay, nhưng mình đang băn khoăn liệu một thời gian nữa nó có sao không
Nếu bị thì sửa như thế nào vậy.

#12 thubalaminh

thubalaminh

Advanced Member

• 59 Bài viết

Đã gửi 20 May 2009 - 07:38 PM

nói gì thì nói cái anh Samsung này chơi như thế là quá đểu, vì khi máy bị khóa nó mới in được có hơn hai ngàn bản nếu có mua hộp mực mới về gắn vào cũng ko dùng được, lại phải ôm máy đi bảo hành hoặc sửa chữa như thế thì quá phiền toái, như a Hp nó khóa trên chíp hộp mực ko phải ôm máy đi.... mình cũng là thợ nhìn thấy khách hàng của mình ôm cái máy đi BH với cái lỗi ko phải do sử dụng mà cũng ko phải do hư hỏng mà lòng ko đặng....

#13 quanghoalaocai

quanghoalaocai

Advanced Member

• 65 Bài viết

Đã gửi 09 September 2009 - 03:00 PM

Cho mình hỏi ngoài lề 1 chút, cách reset của con lexmak 120 thì có làm theo cách nối chấn 1 va 4 như trên được không?

#14 lexusviet

lexusviet

Newbie

• 2 Bài viết

Đã gửi 15 October 2009 - 09:43 AM

QUOTE(Chú Thích)(ngocphuonghp @ Apr 25 2009, 07:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
chúc các ban thành công

Mình gỡ chip 93c66 ra nhưng máy ko chạy chút nào nữa, mình phải làm cách nào đây.

#15 htnghiahd

htnghiahd

Support

• Moderators
  • 2108 Bài viết

Đã gửi 15 October 2009 - 02:44 PM

QUOTE(Chú Thích)(lexusviet @ Oct 15 2009, 09:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Mình gỡ chip 93c66 ra nhưng máy ko chạy chút nào nữa, mình phải làm cách nào đây.

Nạp phần mềm vào 1 con 93c66 khác, nhớ xóa đoạn mã count (như hướng dẫn ở mấy bài trên, cùng topic) và hàn vào để MCU nó check mã bản quyền, rồi nó mới mở service cho chạy.

#16 lexusviet

lexusviet

Newbie

• 2 Bài viết

Đã gửi 17 October 2009 - 09:02 AM

QUOTE(Chú Thích)(htnghiahd @ Oct 15 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Nạp phần mềm vào 1 con 93c66 khác, nhớ xóa đoạn mã count (như hướng dẫn ở mấy bài trên, cùng topic) và hàn vào để MCU nó check mã bản quyền, rồi nó mới mở service cho chạy.

theo ban ngocphuonghp thì chỉ cần nhổ bỏ con chip 93c66 thôi mà. minh nhổ rồi nhưng nó ko chạy.

#17 GaDienTu

GaDienTu

Advanced Member

• 39 Bài viết

Đã gửi 20 October 2009 - 09:55 PM

Chào anh Nghĩa
Mong anh có thể send giúp cho file để chạy cho máy in Samsung 1640 đó không thế
File nào để khi nạp vào rồi thì có thể dùng vĩnh viễn được
Rất mong sự giúp đỡ của anh

#18 hungbig

hungbig

Advanced Member

• 32 Bài viết

Đã gửi 24 October 2009 - 05:49 PM

Các anh cho em hỏi kỹ về việc nối chân 1 va 4 của ic 93c66
lúc mình nối lại rùi thì mở cho máy hoạt động bình thường hay cắm nguồn vào rồi tắt mởi mối nối ra,
nếu để luôn có bị gì kô ạ,
em xin cam ơn các anh nhiều lắm, em thấy forum này thật hay và em mong là có thể đóng góp kinh nghiệm cho forum như các anh đã làm
cám ơn rất nhiều!

#19 hungbig

hungbig

Advanced Member

• 32 Bài viết

Đã gửi 26 October 2009 - 04:05 PM

các anh cho em hỏi em đã làm dủ cách dể reset con samsung ml 1640 nhưng vẫn kô được
cách 1 nối chân 1 và 4 ic 93c66 thì máy in test bình thường các số đếm đều trở về 0 nhưng khi in bằng máy tính thì bị báo lỗi hộp mực
cách 2 nối chân 3 và 4 của ic 93c66 thì ko được gì hết máy báo lỗi liên tục
cách 3 là tháo luôn con ic 93c66 ra thì máy chạy bình thường in test bình thường nhưng lại báo lỗi hộp mực như ở cách 1
các anh cho em hỏi là các bước em làm có sai chổ nào ko, nếu kô thì anh nào có cách nào hiệu quả thì xin chỉ giúp em với thật sự em đang bị bí chổ này mong các anh giúp dùm
cám ơn rất nhiều!

#20 thienhung

thienhung

Advanced Member

• 35 Bài viết

Đã gửi 04 November 2009 - 06:11 PM

QUOTE(Chú Thích)(hungbig @ Oct 26 2009, 04:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
các anh cho em hỏi em đã làm dủ cách dể reset con samsung ml 1640 nhưng vẫn kô được
cách 1 nối chân 1 và 4 ic 93c66 thì máy in test bình thường các số đếm đều trở về 0 nhưng khi in bằng máy tính thì bị báo lỗi hộp mực
cách 2 nối chân 3 và 4 của ic 93c66 thì ko được gì hết máy báo lỗi liên tục
cách 3 là tháo luôn con ic 93c66 ra thì máy chạy bình thường in test bình thường nhưng lại báo lỗi hộp mực như ở cách 1
các anh cho em hỏi là các bước em làm có sai chổ nào ko, nếu kô thì anh nào có cách nào hiệu quả thì xin chỉ giúp em với thật sự em đang bị bí chổ này mong các anh giúp dùm
cám ơn rất nhiều!

bây giờ các hàng của FPT bán ra theo mình biết như máy 4300 hay 1640 đều đã sử lý để đổ đcj mực rồi, họ bán ra cái cục gắn trên hộp mục giá 15k khi tắt máy nó tự reset về 0 hết, còn 4300 thì ko có nhưng chắc cũng dùng phần mèddeeer xử lý , hôm trước đii đổ 1 con 4300 ko thấy báo gì cả in ngon luôn chẳng phải xử lý jf.các cách sử lý như trên rất phúc tạp và đòi hỏi phải tháo máy can thiệp mất zin

1 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 1 khách, 0 ẩn nick

​​​​​​​​​​